Untitled 2

Đất đang thế chấp ở ngân hàng có được chuyển nhượng?

Câu hỏi: Tôi tên là Hồng, gia đình tôi có một mảnh đất đang dùng làm tài sản thế chấp vay vốn tại Ngân hàng. Hiện tại tôi muốn bán cho người khác để có tiền trả các khoản vay. Quý công ty cho tôi hỏi, đất đang thế chấp ở ngân hàng có được bán không?

Luật sư tư vấn:

Khoản 4, 5, Điều 321 Bộ luật Dân sự năm 2015 quy định về quyền của bên thế chấp như sau:

“4. Được bán, thay thế, trao đổi tài sản thế chấp, nếu tài sản đó là hàng hóa luân chuyển trong quá trình sản xuất, kinh doanh. Trong trường hợp này, quyền yêu cầu bên mua thanh toán tiền, số tiền thu được, tài sản hình thành từ số tiền thu được, tài sản được thay thế hoặc được trao đổi trở thành tài sản thế chấp.

Trường hợp tài sản thế chấp là kho hàng thì bên thế chấp được quyền thay thế hàng hóa trong kho, nhưng phải bảo đảm giá trị của hàng hóa trong kho đúng như thỏa thuận.

5. Được bán, trao đổi, tặng cho tài sản thế chấp không phải là hàng hóa luân chuyển trong quá trình sản xuất, kinh doanh, nếu được bên nhận thế chấp đồng ý hoặc theo quy định của luật.”

Như vậy, khi gia đình bạn đang thế chấp quyền sử dụng đất cho Ngân hàng thì nếu không được sự đồng ý của Bên nhận thế chấp (Ngân hàng) thì bạn không thể thực hiện việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất.

Giới thiệu sblaw

Tin nổi bật

Chồng tự ý bán đất là tài sản chung được không?

Câu hỏi: Năm 1994 ông nội em có viết giấy bán cho đất cho nhà …

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Chat Zalo: 0904340664