Untitled 2
Home / Tư vấn luật / Tư vấn luật đất đai

Tư vấn luật đất đai

Có phải nộp tiền sử dụng đất khi được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất? 

Có phải nộp tiền sử dụng đất khi được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất-sblaw

Câu hỏi: Tôi có 1 lô đất khai hoang trước năm 1993 gần lô đất ở của tôi, bây giờ nhà nước đo đạc để làm sổ đỏ, đo liền cả hai lô: 3976m2, cho tôi hỏi có phải mất tiền nộp thuế không và nếu nộp thì có nhiều không (vì đất này ở vùng quê, miền núi) và …

Đọc thêm

Thu tiền sử dụng đất với diện tích tăng thêm do đo đạc lại

Thu tiền sử dụng đất với diện tích tăng thêm do đo đạc lại-sblaw

Đây là nội dung mới được bổ sung tại Thông tư số 10/2018/TT-BTC sửa đổi, bổ sung Thông tư 76/2014/TT-BTC hướng dẫn Nghị định 45/2014/NĐ-CP quy định về thu tiền sử dụng đất. Cụ thể, việc thu tiền sử dụng đất khi cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với diện tích đất tăng thêm do đo đạc lại so …

Đọc thêm

Tiền thuê đất xác định theo giá đất tại thời điểm gia hạn

Tiền thuê đất xác định theo giá đất tại thời điểm gia hạn-sblaw

Ngày 30/01/2018, Bộ tài chính đã ban hành Thông tư số 11/2018/TT-BTC sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 77/2014/TT-BTC ngày 16 tháng 6 năm 2014 của Bộ Tài chính hướng dẫn một số điều của Nghị định số 46/2014/NĐ-CP ngày 15 tháng 5 năm 2014 của Chính phủ quy định về thu tiền thuê đất, …

Đọc thêm

Nộp tiền sử dụng đất khi diện tích đất thực tế tăng lên thế nào?

Nộp tiền sử dụng đất khi diện tích đất thực tế tăng lên thế nào-sblaw

Câu hỏi: Tôi là Tài, ở Phú Thọ. Hiện tại huyện, xã chúng tôi có chủ trương đo lại đất ở cho các hộ dân và lập lại bản đồ địa chính. Trong quá trình đo đạc phát hiện có một số hộ gia đình, có diện tích tăng lên. Lý do tăng là do có phần đất khai hoang (ao …

Đọc thêm

Khi mua nhà để mở cửa hàng người nước ngoài có thể đứng tên chung trong sổ đỏ không?

Khi mua nhà để mở cửa hàng người nước ngoài có thể đứng tên chung trong sổ đỏ không-internet

Theo quy định tại Điểm c Khoản 1 Điều 159 Luật nhà ở 2014, một cá nhân nước ngoài chỉ cần “được phép nhập cảnh tại Việt Nam” là đủ điều kiện để được mua nhà ở thương mại tại Việt Nam, bao gồm căn hộ chung cư hoặc nhà ở riêng lẻ trong dự án đầu tư xây dựng …

Đọc thêm

Muốn tặng nhà đất tại Việt Nam cho em trai là Việt Kiều, cần tiến hành thủ tục gì?

Muốn tặng nhà đất tại Việt Nam cho em trai là Việt Kiều, cần tiến hành thủ tục gì-sblaw

Theo Khoản 3, Điều 3 Luật Quốc tịch Việt Nam năm 2008, người Việt Nam định cư ở nước ngoài là công dân Việt Nam (có quốc tịch Việt Nam) và người gốc Việt Nam (đã từng có quốc tịch Việt Nam) cư trú, sinh sống lâu dài ở nước ngoài. Theo quy định tại Luật Đất đai 2013, Điều 191. …

Đọc thêm

Nhiều người mua chung một mảnh đất thì nên làm thủ tục gì?

Nhiều người mua chung một mảnh đất thì nên làm thủ tục gì-sblaw

Trước hết, theo quy định tại Bộ Luật Dân sự 2015 thì: “Sở hữu chung là sở hữu của nhiều chủ thế đối với tài sản”. Do vậy trong trường hợp này pháp luật Dân sự hiện nay cũng quy định về vấn đề sở hữu chung tài sản. Tức là nhiều người có thể cùng được chiếm hữu, sử …

Đọc thêm

Hotline : 0904.340.664

Liên hệ với luật sư Sblaw

0906.17.17.18 (HN) - 0904.340.664 (HCM)

Email: ha.nguyen@sblaw.vn


HN
Tầng 18, Center Building, Hapulico Complex, Số 85, Vũ Trọng Phụng, Quận Thanh Xuân, Hà Nội.

HCM
Tầng 8, Toà nhà PDD, số 162, Đường Pasteur, Phường Bến Nghé, Quận 1, Thành Phố Hồ Chí Minh.